Thoracic osteochondrosis yana wakilta ta hanyar canji na degenerative dystrophic akan fayafai na intervertebral. Wannan Pathology yana rinjayar fayafai na kashin baya na thoracic, wanda ya hada da 12 vertebrae. Wannan yanki yana da corset mai ƙarfi na tsoka kuma ana ɗaukar mafi ƙarancin wayar hannu, don haka osteochondrosis yana da wuya a kai.
Ci gaban osteochondrosis a cikin yankin thoracic yana tare da matsawa na kashin baya. Wannan rikice-rikicen ya faru ne saboda kunkuntar canal na kashin baya a wannan yanki na kashin baya. Ƙunƙarar kashin baya wani yanayi ne mai hatsarin gaske wanda zai iya haifar da ci gaban cututtuka na koda, zuciya, pancreas, hanta. Don kauce wa irin waɗannan matsalolin, ya zama dole don fara maganin cutar a cikin lokaci.
Dalilai
Dalilin thoracic, osteochondrosis na mahaifa ya ta'allaka ne a cikin:
- dystropic canje-canje a cikin kyallen takarda;
- take hakkin tsarin rayuwa;
- scoliosis;
- lodi marasa ma'ana akan faifai;
- rashin abinci mai gina jiki;
- kasancewa a cikin matsayi mara kyau na dogon lokaci (lokacin aiki a tebur, tuki mota).
Pain halayyar yanayin pathological
Pathology yana da alamun kama da sauran cututtuka. Don haka, sau da yawa ana kiranta da "cutar hawainiya". Jin zafi a cikin osteochondrosis na wannan kashin baya kusan iri ɗaya ne kamar a cikin cututtuka masu zuwa:
- na koda colic;
- peptic miki;
- cututtuka na zuciya da jijiyoyin jini;
- appendicitis;
- colitis;
- gastritis.
Saboda haka, don bambance-bambancen osteochondrosis na thoracic, cikakken ganewar asali ya zama dole.
Babban alamun bayyanar cututtuka shine kasancewar ciwo, rashin jin daɗi. Sun shafi fannoni kamar:
- baya;
- zuciya;
- gefe;
- nono;
- babba ciki.
Lokacin shakarwa, fitar da numfashi, da kuma lokacin motsi, ana samun karuwar zafi a cikin osteochondrosis na thoracic. Mai haƙuri na iya jin ƙanƙara na hannun hagu, yanki tsakanin ruwan kafada.
Har ila yau, akwai raɗaɗin da ke haskakawa zuwa kafada. Wadannan jin zafi suna kama da intercostal neuralgia. Ciwon da ke haifar da osteochondrosis na thoracic yana tsananta da dare.
Saboda wannan dalili, marasa lafiya sukan yi kuskuren irin waɗannan yanayi don alamar ciwon zuciya, angina pectoris. Pain a cikin osteochondrosis na thoracic daga harin angina pectoris an bambanta ta hanyar rashin iya tsayawa tare da nitroglycerin, rashin alamun cututtuka akan ECG wanda ke nuna cutar da tsarin zuciya.
Pathology yana haifar da bayyanar cututtuka kama da cututtuka na tsarin zuciya. Sabili da haka, marasa lafiya sukan fara maganin kansu tare da magungunan zuciya, wanda ba ya kawo wani taimako.
Alamun cututtukan cututtuka a kan fayafai na intervertebral sun dogara ne akan tsarin da aka haifar da tsarin ilimin cututtuka, ƙaddamar da cutar. Matsi na tushen kashin baya yana da tasiri mai mahimmanci. Wani lokaci, matsawa na kashin baya tare da halayen halayen jin zafi yana aiki a matsayin rikitarwa na wannan pathology.
Alamun cututtukan cututtuka masu tasowa a cikin wuyansa, kirji
Yankin mahaifa ya ƙunshi 7 vertebrae, kuma yankin thoracic ya ƙunshi 12. Tare da ci gaban osteochondrosis na yankin cervicothoracic, mai haƙuri yana nuna alamun bayyanar cututtuka. Wannan cuta, saboda bayyanar cututtuka, za a iya rikita batun tare da wadannan pathologies:
- ciwon zuciya na zuciya;
- cin zarafi na cerebral;
- lalacewar hakora;
- vegetovascular dystonia;
- angina.
Osteochondrosis na yankin cervicothoracic yana bayyana ta jin zafi a:
- baya
- wuyansa
- hakora;
- kai;
- manyan gabobi;
- ciki
- kafada kafada;
- kirji;
- yankunan zuciya.
Baya ga ciwo, osteochondrosis na yankin cervicothoracic yana bayyana kansa a cikin:
- numbness na wuyansa, ciki, kirji;
- ƙara a cikin kunnuwa;
- raguwa a cikin ƙarfin aiki;
- "Goosebumps" a gaban idanu;
- damuwa barci;
- rashin ƙarfi (a cikin maza);
- dizziness;
- rashin jin daɗi;
- tsalle cikin hawan jini.
Alamun da ke bayyana a lokacin danne tsarin radicular
Cervical-thoracic osteochondrosis tare da ciwo na radicular yana nuna kansa a cikin ciwo mai tsanani, wanda yana da hali daban-daban dangane da sashin da aka shafa.
Sau da yawa yana bayyana kansa a cikin nau'i na radiculopathy, wanda yafi faruwa tare da diski na herniated. Mai haƙuri yana jin alamun radiculopathy bayan motsa jiki na jiki. Ana lura da jinkirin haɓakarsu na makonni da yawa.
Lokacin da akwai alaƙa tsakanin osteochondrosis na thoracic da hernia, haɓakar diski, mai haƙuri zai furta zafi a cikin waɗannan yankuna:
- kafada hadin gwiwa;
- ciki;
- kafada;
- kejin haƙarƙari;
- ruwan kafada.
Alamun cutar kuma sun dogara ne akan jagorancin hernia (a gefe, matsakaici). Idan akwai rikitarwa na hernia na gefe, ciwo na gefe ɗaya a cikin yankin hernia, asarar jin dadi na gida zai bayyana. Tari yana ƙara zafi da kuma motsi na kashin baya.
Idan osteochondrosis yana tare da hernia na tsakiya, mai haƙuri zai damu da jin zafi mai tsawo wanda zai iya wuce makonni. Babban haɗari na wannan yanayin shine matsawa na kashin baya.
Idan thoracic osteochondrosis yana tare da matsawa na kashin baya, mai haƙuri zai fuskanci:
- rashin lafiyan gabobin pelvic;
- na gida, ciwon ɗaurin gindi;
- rauni a cikin kafafu;
- zafi a cikin intercostal sarari, ciki, makwancin gwaiwa;
- rashin jin daɗi.
Radicular ciwo tare da gano pathology a cikin kirji yankin
Tare da osteochondrosis na yankin thoracic, marasa lafiya suna fama da ciwo na radicular. Yana bayyana kanta a cikin jin zafi mai zafi wanda ya karu tare da motsi, ya bayyana sosai kuma yana nunawa a cikin wasu gabobin.
Radicular ciwo a cikin wannan yanki yana da daban-daban bayyanar:
- numbness na epithelium na armpits, kafada, hannaye, bushewa a cikin pharynx (tare da shan kashi na 1st kashi);
- zafi a cikin armpits, kafada, sternum, busassun makogwaro, ƙananan saukowa na scapula, zafi a ciki, esophagus (2-6 sassan);
- paresthesia, tsoka tashin hankali a yankin na kafada ruwan wukake, hakarkarinsa, epigastric yankin. Har ila yau, akwai zafi a cikin zuciya, ciki (7-8 segments);
- ciwon santsi, paresthesia daga hakarkarinsa zuwa cibiya. Har ila yau, sautin tsoka yana ƙaruwa, colic yana bayyana a cikin ciki, hanji (9-10 segments);
- paresthesia daga cibiya zuwa kugu. Za a iya jin nauyi a cikin hanji, ciki (11-12 segments).
Radicular ciwo tare da localization na Pathology a cikin wuyansa
Tare da ciwo na radicular na kashin mahaifa, alamun bayyanar sun bayyana:
- paresthesia a kan kambi, nape (tare da shan kashi na kashi 1st);
- paresthesia a kan kambi, baya na kai + rage sautin tsoka na chin, ya bayyana a cikin sagging (sashe 2);
- harshe paresthesia, magana lahani (sashe 3);
- zafi a cikin zuciya, hanta (yanki 4);
- rauni, zafi a cikin haɗin gwiwa na kafada, hannu (sashe na 5);
- zafi ya kai babban yatsan hannu. Akwai rauni lokacin ɗaga hannu. Dalilinsa shine raguwar sautin biceps (banki 6);
- rauni a cikin wuyansa, kafada, kafada, kafada, hannu, hannu, yatsu na biyu da na uku (sashe na 7);
- zafi ya kai ɗan yatsa (yanki 8).
Siffofin bayyanar cututtuka a cikin mata
Alamun cutar sun fi mayar dogara a kan ji na haƙuri, da mutum halaye. Alamun thoracic osteochondrosis a cikin mata sun fi bayyana fiye da maza.
Hakan ya faru ne saboda kasancewar jikin mace tsari ne mai girma fiye da na namiji.
Sassan kashin baya na mace sun fi ƙanƙanta, ƙarami, wanda ke ba da gudummawa ga saurin bayyanar cututtuka na matakai na degenerative-dystrophic. Bari mu dubi yadda thoracic osteochondrosis ke bayyana kansa a cikin mata.
Alamomin cutar vertebral sune:
- zafi lokacin ɗaga hannu;
- ciwon kirji;
- Jin takura a cikin kirji;
- zafi da aka gano a tsakanin kafada;
- rakiyar numfashi mai zurfi tare da ciwo mai tsanani;
- rakiyar juyowa, karkata tare da jin zafi.
Kowane ɗayan waɗannan alamun yana da alaƙa da tsarin kumburi a cikin kashin baya. Idan cutar ta kasance tare da ci gaban hernias intervertebral, sauran alamun cutar da ke da alaƙa da cututtukan jijiyoyin jini da jijiyoyin jini kuma sun haɗa da alamun cutar na sama:
- itching, sanyi, ƙonawa a kan ƙananan sassan;
- numbness na fata, jin "goosebumps";
- fragility na ƙusoshi;
- ciwon zuciya;
- cututtuka a cikin aikin gastrointestinal tract;
- peeling na epithelium.
Alamun mata suna kama da cututtuka na glandar mammary. Saboda wannan dalili, cutar da ake tambaya tana buƙatar ƙarin hanyoyin bincike.
A cikin maza, osteochondrosis na thoracic yana faruwa ƙasa da yawa fiye da na mata. Wannan shi ne saboda siffofin jiki, wanda ya ƙunshi ƙarfin abubuwan da ke cikin kashin baya. A cikin maza, ana ƙara alamun bayyanar kawai ta hanyar rashin ƙarfi.